- 04/09/2022 09:07:42 PM
- Đã xem: 340
- Phản hồi: 0
Trên địa bàn tỉnh Nghệ An, nuôi tôm thương phẩm ngày càng được đầu tư theo hướng thâm canh, tăng vụ, tăng năng suất. Công tác ứng dụng các quy trình kỹ thuật tiên tiến, ứng dụng công nghệ cao vào nuôi trồng, ngày càng quan tâm và có những bước phát triển tốt như: công nghệ sinh học, nuôi nhiều giai đoạn, nuôi tuần hoàn,.. kết hợp với đầu tư nâng cấp cơ sở hạ tầng ở cả vùng nuôi và từng cơ sở nuôi (xây dựng hệ thống nhà kín, lồng nổi có mái che nhằm ổn định nhiệt, hạn chế sự lây lan mầm bệnh và những tác động khác gây ảnh hưởng đến sinh trưởng tôm nuôi,...) năng suất đạt từ 15 - 20 tấn/ha đem lại hiệu quả kinh tế cao, thân thiện môi trường và phát triển bền vững. Bên cạnh đó tỷ lệ diện tích nuôi manh mún, nhỏ lẻ, chịu tác động trực tiếp do biến đổi khó hậu, thời tiết, dịch bệnh vẫn còn lớn; khi ao nuôi bị bệnh Đốm trắng, Hoai tử gan tụy cấp tính hay bệnh còi - vi bào tử trùng thì xem như không có lợi nhuận, thua lỗ và hậu quả còn ảnh hưởng trực tiếp đến vụ nuôi tiếp theo.