- 29/08/2022 04:07:49 AM
- Đã xem: 354
- Phản hồi: 0
Theo thống kê tình hình dịch bệnh Viêm da nổi cục (VDNC) trên đàn trâu, bò cho thấy, năm 2021 dịch bệnh xảy ra 353 ổ dịch ở nhiều hộ chăn nuôi nhỏ lẻ tại 21 huyện, thành, thị, đã làm nhiều con trâu, bò bị chết và những tháng đầu năm 2022, đã xẩy ra 03 ổ dịch tại Yên Thành và Nghi Lộc. Tuy nhiên, nhờ sự chỉ đạo sâu sát, quyết liệt của UBND tỉnh, Sở Nông nghiệp và PTNT, sự vào cuộc đồng bộ từ cơ quan chuyên môn đến các địa phương trong công tác phòng chống dịch bệnh VDNC nên các ổ dịch đã được khống chế trong diện hẹp.