Hội nghị Phát triển Chăn nuôi, phòng chống dịch bệnh và triển khai công tác tiêm phòng vắc xin cho đàn gia súc, gia cầm năm 2023
Thứ ba - 21/03/2023 03:322690
Sáng ngày 16/3/2023, tại Thành phố Vinh, Sở Nông nghiệp và PTNT tổ chức Hội nghị Phát triển Chăn nuôi, phòng chống dịch bệnh và triển khai công tác tiêm phòng vắc xin cho đàn gia súc, gia cầm năm 2023. Phó Giám đốc Sở Nông nghiệp và PTNT Trần Xuân Học, Chi cục trưởng Chi cục Chăn nuôi và Thú y Đặng Văn Minh chủ trì hội nghị.
Toàn cảnh Hội nghị
Tham dự Hội nghị có:Lãnh đạo Chi cục Thú y vùng III; đại diệncác đơn vị các phòng thuộc Sở NN&PTNT (Kế hoạch và tài Chính; Quản lý Kỹ thuật vàKHCN; Chi cục Thủy sản; Chi cục Chăn nuôi và Thú y; Trung tâm giống chănnuôi); Lãnh đạo, phòng nông nghiệp, Trung tâm dịch vụ nông nghiệp các huyện,thành phố, thị xã; đại diện các Công ty sản xuất, cung ứng giống, vật tư, thuốc thúy, thức ăn chăn nuôi, sản xuất chăn nuôi, tiêu thụ sản phẩm động vật...
Đ/c Đặng Văn Minh – Chi cục trưởng Chi cục Chăn nuôi và Thú y phát biểu tại Hội nghị
Trong năm 2022 ngành chăn nuôi Nghệ An phát triển theo đúng địnhhướng tái cơ cấu ngành, từng bước chuyển chăn nuôi nhỏ lẻ, phân tán sang chănnuôi trang trại tập trung; đã hình thành một số vùng, cơ sở sản xuất hàng hóa tậptrung, chăn nuôi theo chuỗi giá trị; tăng hiệu quả trong chăn nuôi, năng suất vàchất lượng các loại sản phẩm thịt, trứng, sữa không ngừng được nâng lên.Tổng đàn trâu, bò của tỉnh đứng đầu cả nước với 787.560 con tăng 2,09% sovới cùng kỳ năm 2021; tổng đàn lợn đạt 967.618 con (đứng thứ 5 so với cả nước),tăng 3,95% so với cùng kỳ năm 2021; tổng đàn gia cầm đạt 33.156 nghìn con(đứng thứ 2 so với cả nước), tăng 5,35% so với cùng kỳ năm 2021. Năm 2022, giátrị sản xuất ngành chăn nuôi đạt 14 nghìn 349 tỷ đồng, tốc độ tăng giá trị sản xuấtđạt 6,24%; tỷ trọng chăn nuôi trong nông nghiệp thuần tăng khá, đạt 48,25%.
Đồng chí Ngô Đức Quỳnh Báo cáo tình hình phát triển chăn nuôi, phòng chống dịch bệnh năm 2022
Năm 2022, tình hình dịch bệnh trên đàn vật nuôi trên địa bàn tỉnh cơ bản được kiểm soát, các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm trên gia súc, gia cầm giảm hơn 90% so với năm 2021. Các ổ dịch xảy ra đã sớm được phát hiện, tổ chức khoanh vùng, khống chế kịp thời, không lây lan ra diện rộng, hạn chế thấp nhất thiệt hại về kinh tế cho nhân dân và ngân sách. Nhiều doanh nghiệp trong lĩnh vực chăn nuôi đã chủ động, tích cực đầu tư vào sản xuất, bảo vệ đàn vật nuôi.
Báo cáo tham luận của đại biểu huyện Yên Thành
Báo cáo tham luận của đại biểu huyện Đô Lương
Đ/c Trần Xuân Học Phó Giám đốc Sở NN&PTNT Kết luận Hội nghị
Tiếp thu những ý kiến và giải pháp mà các đại biểu đưa ra tại Hội nghị, Phó Giám đốc sở NN và PTNT Trần Xuân Học đã kết luận: Để Phấn đấu hoàn thành các chỉ tiêu kế hoạch năm 2023 của ngành chăn nuôi toàn tỉnh, đề nghị UBND các huyện, thành phố, thị xã; Chi cục Chăn nuôi và Thú yvà các đơn vị, tổ chức, cá nhân có liên quan đến cung ứng con giống, vật tư, thuốcthú y, thức ăn chăn nuôi, sản xuất chăn nuôi, tiêu thụ sản phẩm động vật: Tổ chứctriển khai thực hiện tốt các văn bản chỉ đạo, hướng dẫn của Trung ương, Tỉnh vềphát triển chăn nuôi và phòng, chống dịch bệnh./.