Nghệ An: Chủ động giám sát dịch bệnh trên đàn vật nuôi
Nghệ An là tỉnh có tổng đàn gia súc, gia cầm lớn: Tổng đàn trâu, bò 798.802 con, đàn lợn 979.636 con, đàn gia cầm 33.625 nghìn con, đàn chó 356.214 con.
Trong điều kiện chăn nuôi nông hộ, nhỏ lẻ, tiềm ẩn nhiều mối nguy về dịch bệnh, thì công tác giám sát phát hiện sớm, phát hiện kịp thời dịch bệnh được Chi cục Chăn nuôi và Thú y Nghệ An quan tâm chỉ đạo, tổ chức, thực hiện nhằm triển khai các biện pháp phòng chống dịch bệnh trên vật nuôi một cách hiệu quả, hạn chế thấp nhất nguy cơ lây lan dịch bệnh và thiệt hại về kinh tế do dịch bệnh gây ra. Chi cục Chăn nuôi và Thú y tổ chức giám sát dịch bệnh chủ động và bị động trên đàn gia súc, gia cầm, thủy sản tại nhiều địa phương có mật độ chăn nuôi lớn, vùng chăn nuôi tập trung, vùng ổ dịch cũ, vùng nguy cơ cao, tại các hộ gia đình có động vật ốm, chết nghi ngờ bệnh truyền nhiễm.
Giám sát chủ động
Tổ chức lấy mẫu giám sát, xét nghiệm để đánh giá sự lưu hành mầm bệnh với các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm trên gia súc như bệnh Dịch tả lợn Châu Phi, bệnh Lở mồm long móng, bệnh Viêm da nổi cục trên trâu bò, bệnh Dại động vật trên chó, mèo. Tổ chức giám sát, lấy mẫu tại các chợ, các hộ chăn nuôi nhỏ lẻ trong toàn tỉnh để xét nghiệm, đánh giá sự lưu hành mầm bệnh với các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm trên gia cầm như bệnh Cúm gia cầm. Giám sát bệnh thủy sản: tổ chức lấy mẫu giám sát dịch bệnh tại các trang trại giống, cơ sở sản xuất ương dưỡng,… đánh giá sự lưu hành mầm bệnh như bệnh Đốm trắng, Hoại tử gan tụy cấp tính,....
Tổ chức lấy mẫu đánh giá hiệu giá kháng thể sau tiêm phòng đối với các bệnh bắt buộc tiêm phòng tại các trang trại chăn nuôi, hộ chăn nuôi nhỏ lẻ ....
Đến nay, Chi cục Chăn nuôi và Thú y đã tổ chức lấy mẫu giám sát lưu hành vi rút Lở mồm long móng đợt 1 tại huyện Đô Lương; vi rút Cúm gia cầm 3 đợt tại 3 huyện Yên Thành, Diễn Châu, Đô lương; vi rút Dịch tả lợn Châu Phi đợt 1.
Lấy mẫu giám sát vi rút Cúm gia cầm tại các chợ
Kết quả giám sát bước đầu ghi nhận: đối với giám sát lưu hành vi rút Cúm gia cầm phát hiện 12/24 mẫu dương tính với vi rút H5N1, đối với giám sát dịch bệnh thủy sản trên tôm nuôi phát hiện 13/24 mẫu dương tính với bệnh Vi bào tử trùng, 1/24 mẫu dương tính với bệnh Hoại tử gan cấp tính. Qua đây cho thấy tỉ lệ lưu hành vi rút trong môi trường rất cao, tiềm ẩn nhiều mối nguy cho ngành chăn nuôi.
Lấy mẫu giám sát vi rút Lở mồm long móng tại điểm thu gom, buôn bán trâu bò
Giám sát bị động
Khi có thông tin về dịch bệnh nguy hiểm trên đàn vật nuôi sẽ triển khai ngay việc lấy mẫu bệnh phẩm để xét nghiệm chính xác mầm bệnh, đồng thời triển khai ngay các biện pháp phòng chống dịch.
Công tác giám sát dịch bệnh bị động đã được Chi cục phối hợp với các địa phương thực hiện kịp thời, đã lấy mẫu bệnh phẩm để chẩn đoán đối với 26 ổ dịch bệnh Dịch tả lợn Châu Phi, 8 ổ dịch bệnh Dại, 3 ổ dịch Cúm gia cầm và dịch bệnh trên tôm nuôi là 99 hộ/169 đầm.
Như vậy thông qua hoạt động lấy mẫu trong công tác phòng chống dịch bệnh đã đánh giá được một phần hiệu quả trong việc tiêm vắc xin phòng, chống dịch bệnh; giám sát phát hiện sớm ổ dịch; xác định được sự lưu hành của dịch bệnh nguy hiểm từ đó giúp cơ quan Thú y cảnh báo dịch bệnh, cơ quan quản lý và các địa phương có các giải pháp triển khai các biện pháp phòng, chống dịch nhanh chóng, ngoài ra trên cơ sở kết quả giám sát của tỉnh còn được Cục Thú y phân tích chuyên sâu, giải trình tự gen để đánh giá đúng chủng gây bệnh, địa phương lưu hành bệnh từ đó phục vụ cho công tác tiêm phòng, phòng chống bệnh thời gian tới được tốt hơn.
Nhờ chủ động trong công tác giám sát dịch bệnh nên thời gian qua trên địa bàn tỉnh chỉ xảy ra các ổ dịch nhỏ lẻ ở nông hộ, được khống chế kịp thời trong diện hẹp. Qua kết quả đạt được đã minh chứng cho vai trò quan trọng của công tác giám sát, lấy mẫu trong phòng chống dịch bệnh động vật, tình hình dịch bệnh động vật ổn định, góp phần phát triển tổng đàn chăn nuôi của tỉnh, tạo môi trường an toàn thu hút các nhà đầu tư nhằm phát triển chăn nuôi, góp phần phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh nhà./.
Hoàng Thị Hoa - Phòng QLDB